Tham khảo khi mua máy tính sách tay (laptop)

Thảo luận trong "Tư vấn chọn mua máy tính" bắt đầu bởi hoangtuhoahongdx, 14/11/12.

1. hoangtuhoahongdx

hoangtuhoahongdx Moderator

• sống cần làm những điều có ích
    Thành tích:
    93
    Có nhiều ý định khi mua máy tính trong đó có một số tiêu chí như sau
    -Cấu hình
    -Kiểu dáng ( kích thước màu sắc)
    -Chất lượng (độ bền của máy)
    -Khả năng giao tiếp với máy tính(bàn phím, màn hình và chuột)
    -Kích thước
    Đầu tiên ta có thể nói về cấu hình – trước đây khi chọn mua máy tính cấu hình là 1 điều rất cần thiết, nhưng với những máy tính bây giờ bạn nên suy nghĩ về cấu hình máy một chút mình sẽ nói qua về cấu hình trước vì đây là yếu tố chủ yếu gây nên sai lầm khi chọn mua máy tính có một vài suy nghĩ như ( nên chọn cấu hình cao, chip “khỏe” ram “to” ) nhưng thực sự bạn có hiểu nó nói nên điều gì không?
    Để trả lời câu hỏi trên sẽ có vài điều mình muốn nói, hiện tại các laptop trên thị trường đã được trang bị chip core i3 và ram 2GB trở nên với bạn dùng windows 64bit thì 4GB ram đã đủ với nhu cầu học tập và giải trí nếu không chơi những game quá nặng, và như thế nó đã quá mạnh so với nhu cầu của bạn ( nếu không chơi game ). Chúng ta có thể làm phép so sánh như sau bạn có 1 siêu xe tôi có một chiếc xe máy chúng ta đua bạn nghĩ bạn thắng nhưng đừng vội chúng ta sẽ cùng đua trên đoạn đường khoảng 5m thôi thì dù bạn có nhanh hơn cũng không hơn tôi là mấy đâu – máy tính không khác là mấy đâu nếu ai thấy rõ được sự khác nhau giữa i7 và i3 thì bạn đúng là siêu nhân) nhưng nếu bạn có dư dả tiền thì chọn một chiếc máy cấu hình cao thì cấu hình cao cũng tốt; nhưng nếu quá thiên vị về cấu hình thì có thể bạn đã bỏ qua một số yếu tố mà mình liệt kê ở dưới;
    Card đồ họa: Vậy cấu hình không mạnh thế thì cái gì mạnh là cần thiết có một thứ là không mấy ai đó là card màn hình bạn cũng nên lựa chọn 1 cách hợp lí bạn có thể dễ dàng tìm kiếm trên mạng các thông tin)
    Sau một số lựa chọn cấu hình thì bạn có phần nào thấy được sự không quan trọng trong lựa chọn máy tính nhưng một số điều sau lại rất quan trọng
    Màn hình hiện tại trên thị trường có nhiều kích thước dùng cho máy tính nhỏ từ 12 inch đến 19 inch việc sử dụng một chiếc máy tính màn hình lớn khá thú vị nhưng bạn nên nghĩ lại mình mua cái gì – máy tính sách tay đó to vậy mang theo sao đây không sao nếu là vận động viên thích vác cái gì đó nặng, nhưng thế 12 inch thì theo mình quá nhỏ không thích thú khi trải nghiệm mình thì chọn từ 14 – 15, inch là một điều tốt
    Cũng với màn hình chúng ta lại thường hay bị đánh lừa bởi 1 thứ là màn hình gương(tôi vẫn không hiểu tại sao các công ty lại sử dụng màn hình gương cho thiết bị của mình), loại màn hình này nhìn có vẻ rất hào nhoáng nhưng rồi bạn sẽ thấy nó ẩn chứa 1 sai lầm chết người laptop là một thiết bị bạn có thể sử dụng mọi nơi mọi lúc màn hình gương không có chút thích hợp nào cho việc dùng ngoài nắng, đó chưa phải là tất cả loại màn hình này rất dễ xước khi sử dụng vì thế bạn nên tham khảo các máy sử dụng màn hình mờ loại này vừa giảm dấu vân tay đỡ xước và đặc biệt dễ dùng ngoài nắng
    Bàn phím: bạn hãy gõ thử xem có thoải mái không điều này là cực kì quan trọng với dân văn phòng những người tiếp xúc với máy tính thường xuyên,
    Chuột (touchpad – bàn di chuột) cũng là thiết bị được trang bị trên máy tính bạn cũng nên kiểm tra 1 chút về nó như kích thước và độ nhạy hiện nay hầu như các máy đều được trang bị touchpad đa điểm như dùng để phóng to và thu nhỏ bằng 2 ngón tay)
    Ổ cứng, có 2 loại ổ cứng được gắn theo máy tính bạn nên lựa chọn khi mua là SSD và HDD
    So sánh nhỏ giữa 2 loại ổ cứng ta thấy như sau SSD ổ cứng dạng đặc không có đĩa cứng bên trong vì thế ổ cứng này bền hơn khi chịu va đập, loại này có tốc độ nhanh gấp hàng chục lần HDD và giá cả cũng gấp nhiều lần; dung lượng lưu trữ thấp hơn HDD nhiều lần khi cùng giá tiền, hãy lựa chọn cho hợp lí nếu muốn nhanh thì SSD còn lưu nhiều thì dùng HDD
    Còn nữa đó là thời lượng pin của máy càng cao càng tốt

Bài viết của mình cũng đã khá dài nhưng tổng kết lại thì việc mua máy tính giờ những điều quan trọng là
    -Màn hình, bàn phím, card đồ họa, thời lượng pin
    Còn các yếu tốt không cần nghĩ nhiều là
    -Cấu hình
    Còn về độ bền kiểu dáng kích thước sẽ là tiêu chí để bạn lựa chọn cho phù hợp với nhu cầu và số tiền bạn có hãy tìm hiểu kĩ trước khi chọn mua – chúc bạn vui vẻ với những gì đã chọn

:
    Last edited: 13/10/13
  2. kenzknite

kenzknite Thành viên mới

• »†–––™––– Suy nghĩ là một đường thẳng • Cuộc sống là một đường cong –––™–––†«
    Thành tích:
    3
    Tóm lại là nên mua laptop gì nhỉ? :D

3. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    mua laptop gì thì tuỳ nhu cầu và túi tiền của bạn thôi

4. nvpd

nvpd Thành viên

Thành tích:
    13
    Mình định mua asus vivobook s400 CA nên lấy i3 hay i5 nhỉ?

5. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    bạn mua máy phục vụ cho công việc gì

nvpd thích bài này.
  6. nvpd

nvpd Thành viên

Thành tích:
    13
    học tập và giải trí thôi bạn

hoangtuhoahongdx thích bài này.
  7. nvpd

nvpd Thành viên

Thành tích:
    13
    Game thì không

8. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    Mình nghĩ bạn nên lấy i3 vì theo mình biết thì i5 nhanh hơn i3 thực nhưng sức mạnh như mình viết đâu chỉ nằm ở chip nó còn ở ổ cứng nữa cơ. Thay vì bạn dùng i5 thì có thể thay thế bằng i3 + SSD sẽ cho tốc độ cao hơn

9. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    không phải game thì i5
    làm gì cho tốn pin nhỉ dùng i3 hơn mà

10. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    ram 4GB cũng đủ cho giải trí rùi bạn, hì hì, còn chip đó thực sự mình đang dùng coi 3 380M cùi mía nhưng mình đang nghĩ cái ổ HDD 5400rmp của mình không đủ để cho cái chip phát huy tác dụng

11. kim_phi

kim_phi Moderator

• .................................... ...................................... ..................................... ......................
    Thành tích:
    93
    đọc xong ko biết nên mua loại gì :)) nhắm đi nhai đại con DELL cũng dc

12. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    Ka nhắm con dell nào vậy ???

kim_phi thích bài này.
  13. kim_phi

kim_phi Moderator

• .................................... ...................................... ..................................... ......................
    Thành tích:
    93
    cũng chẳng biết con gì,lát tới xem lại rồi múc luôn chỉ biết là vậy thôi CPU:core i3 ,ram:4gb, man hinh:15,6inch... Pin:6 cell hang: Dell,Moi:100%,gia: 9.300.000 dc ko

14. hoangtuhoahongdx

Thành tích:
    93
    Card rời không dell thường là card rời nhưng cho này đệ hông rõ nữa ka check thử xem sao coi 3 đủ dùng ram 4GB sài x86 ngọt rồi. Giá thấy ok

kim_phi thích bài này.
  15. kim_phi

kim_phi Moderator

Thành tích:
    93
    mấy vụ đó ko quan tâm,chỉ biết nghe ai nói cũng dc là dc :)),xíu tới xem thêm phát,trả giá phát nữa là ok,múc luôn,chứ có biết j về lap đâu mà test :))